Việc tặng cho đất có cần nộp thuế thu nhập cá nhân hay không?

Luật sư tư vấn về trường hợp hai anh em ruột tặng đất cho người thứ ba mà Chi cục thuế yêu cầu phải có giấy xác nhận quan hệ giữa ba người thì có đúng pháp luật hay không và vấn đề pháp lý liên quan.

Nội dung tư vấn: Chào Luật sư: Em tên Đoàn ở Bến Tre. Tôi có trường hợp như sau cần Luật sư giải đáp hộ ạ! Giấy chứng nhận QSDĐ đồng sở hữu như sau: 1/ Ông Nguyễn Văn A và ông Nguyễn Văn B là (anh em ruột) Ông A và ông B cho lại ông C khi đến Chi cục Thuế huyện thì cán bộ thuế huyện yêu cầu bổ sung giấy xác nhận mối quan hệ gia đình của ông A và ông C, trong khi đã có xác nhận của ông A với ông A và ông B với ông C rồi như vậy căn cứ vào văn bản nào mà đòi xác nhận quan hệ giữa ông A và ông C theo yêu cầu của cán bộ thuế huyện như vậy đúng hay sai? Nhờ Luật sư giải đáp hộ e ak 

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn, vấn đề của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thuộc đồng sở hữu của ông Nguyễn Văn A và Nguyễn Văn B ( A và B là hai anh em ruột) thực hiện việc tặng đất này cho ông C, theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 của Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định về thu nhập được miễn thuế như sau:  

 

“Điều 4. Thu nhập được miễn thuế:

 

1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau”.

 

Căn cứ theo quy định này nếu trong trường hợp ông A, ông B và ông C là anh em ruột thì việc ông A và ông B thực hiện tặng cho đất ông C thì ông A và ông B sẽ không phải nộp ( được miễn) thuế thu nhập cá nhân; Nếu trong trường hợp xác nhận quan hệ giữa ông A, ông B, ông C không phải là anh em ruột thì khi ông A và ông B tặng đất cho ông C thì ông A và ông B sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Do đó, khi đến Chi cục thuế thì cán bộ Chi cục thuế yêu cầu phải có giấy xác  nhận quan hệ giữa ông A và ông C là đúng, bởi đây là căn cứ để Chi cục thuế xem xét đây có phải là trường hợp được miễn nộp thuế thu nhập cá nhân hay thuộc trường hợp phải nộp thuế thu nhập cá nhân.


Bài viết liên quan
Phí kiểm định xe ô tô mới nhất

Phí kiểm định xe ô tô mới nhất

Ngoài thủ tục đăng ký xe, nộp thuế trước bạ, mua bảo hiểm xe,..thì đăng kiểm ô tô cũng là một trong những thủ..

Chi tiết >>

Lối đi thang bộ trong chung cư hiện nay được quy định như thế nào?

Lối đi thang bộ trong chung cư hiện nay được quy định như thế nào?

Luật sư tư vấn về trường hợp thang bộ trong chung cư chỉ di chuyển được theo một chiều từ trên tầng xuống mà..

Chi tiết >>

Tài sản kê biên thuộc sở hữu chung giải quyết thế nào?

Tài sản kê biên thuộc sở hữu chung giải quyết thế nào?

Luật sư tư vấn về vấn đề: Bố mất có để lại tài sản chung là mảnh đất. Sau đó mẹ thế chấp mảnh đất để..

Chi tiết >>

Thời hạn tạm trú tối đa và thủ tục gia hạn tạm trú

Thời hạn tạm trú tối đa và thủ tục gia hạn tạm trú

Xin Luật sư cho hỏi, theo quy định hiện hành, thời hạn tạm trú tối đa là bao lâu? Khi hết thời hạn tạm trú thì thủ..

Chi tiết >>

Không có sổ hộ khẩu có làm được Căn cước công dân không?

Không có sổ hộ khẩu có làm được Căn cước công dân không?

Luật sư tư vấn về trường hợp công dân không có sổ hộ khẩu thì có tiến hành làm được căn cước công dân không..

Chi tiết >>

Dân sự

Hình sự

Đất đai

Hôn nhân

Lao động BHXH

Doanh nghiệp

Sở hữu trí tuệ

Dịch vụ nổi bật

0978. 17 21 25