Quyền yêu cầu ly hôn khi vợ đang có thai

Em và chồng kết hôn năm 2013, có 01 con chung năm nay đã 04 tuổi, hiện tại em đang có thai được 03 tháng. Gia đình nhà chồng lại đang làm thủ tục yêu cầu tòa án cho ly hôn, như vậy có được hay không? Em được biết vợ đang có thai thì chỉ vợ mới có quyền yêu cầu xin ly hôn, như vậy có đúng không?

 

Một số ý kiến tư vấn như sau:

 

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

“Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

Đối chiếu với quy định trên, trường hợp bạn đang có thai thì chồng bạn không có quyền yêu cầu ly hôn.

Mặc dù vợ đang có thai thì chồng không có quyền yêu cầu ly hôn, nhưng có hai nhóm chủ thể khác có quyền yêu cầu ly hôn khi vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi, đó là: vợ hoặc cha, mẹ, người thân thích của chồng.

Theo quy định tại Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình, mặc dù bạn đang có thai nhưng nếu chồng bạn bị tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi, đồng thời chồng là nạn nhân của bạo lực gia đình do vợ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe, tinh thần của chồng thì cha, mẹ, người thân thích khác của chồng có quyền yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn. “Người thân thích khác” trong trường hợp này là người có quan hệ nuôi dưỡng, người có cùng dòng máu về trực hệ và người có họ trong phạm vi ba đời với chồng.

 


CÔNG TY LUẬT THÀNH VĂN 

Điện thoại: 0274.3803084 -  Số di động: 0978.172125 (Luật sư Nguyễn Văn Hiệp)

Email: lsnguyenhiep@gmail.com

- Địa chỉ Bình Dương: 133 đường Lê Lợi, P. Hòa Phú, TP. Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương;

- Địa chỉ tại Long An: Số 43, Ô 6, Khu B, thị trấn Hậu Nghĩa, huyện Đức Hòa, tỉnh Long An;

- Địa chỉ tại TP.HCM: số 200/9 Nguyễn Hữu Tiến, phường Tây Thạnh, quận Tân Phú, Thành phố Hồ Chí Minh.


Bài viết liên quan
Quyền và nghĩa vụ của người mang thai hộ đối với con sinh ra?

Quyền và nghĩa vụ của người mang thai hộ đối với con sinh ra?

Vợ chồng tôi kết hôn đã nhiều năm mà không có con, nay muốn nhờ một người thân trong họ bên đằng vợ mang thai hộ...

Chi tiết >>

Chia tài sản được tặng cho riêng trước khi ly hôn quy định thế nào?

Chia tài sản được tặng cho riêng trước khi ly hôn quy định thế nào?

Luật sư tư vấn về vấn đề chia tài sản là bất động sản được cho riêng trước khi ly hôn thì sau khi ly hôn có bị..

Chi tiết >>

Khi làm giấy kết hôn có được bổ sung tên cha vào giấy khai sinh của con không?

Khi làm giấy kết hôn có được bổ sung tên cha vào giấy khai sinh của con không?

Luật sư tư vấn về trường hợp con sinh ra trong thời điểm chưa đăng ký kết hôn thì sau khi đăng ký kết hôn có..

Chi tiết >>

Chưa đăng ký kết hôn, người cha muốn giành quyền nuôi con được không?

Chưa đăng ký kết hôn, người cha muốn giành quyền nuôi con được không?

Luật sư tư vấn về vấn đề: Chưa đăng ký kết hôn, bạn gái cũ có thể yêu cầu khởi kiện yêu xác nhận quan hệ cha..

Chi tiết >>

Tư vấn giải quyết về con chung và tài sản khi ly hôn

Tư vấn giải quyết về con chung và tài sản khi ly hôn

Khi ly hôn việc yêu cầu giải quyết tranh chấp về quyền nuôi con và tài sản chung là vấn đề khó tránh khỏi. Tuy nhiên..

Chi tiết >>

Dân sự

Hình sự

Đất đai

Hôn nhân

Lao động BHXH

Doanh nghiệp

Sở hữu trí tuệ

Dịch vụ nổi bật

0978. 17 21 25