Muốn đòi lại đất khi cho người thân trong gia đình mượn ở tạm có được không?

Luật sư tư vấn về vấn đề giải quyết tranh chấp đất đai khi anh em trong gia đình ở tạm trên đất không trả lại đất giải quyết như thế nào? Trình tự thủ tục ra sao? Có tốn phía Tòa án hay không? Giải quyết các vấn đề có liên quan.

Nội dung tư vấn: Chào luật sư.Trường hợp nhà có 5 anh em đã được mẹ ruột phân chia tài sản thừa kế cho 4 anh em cụ thể và được cấp giấy đỏ chủ quyền đất đai, di chúc của mẹ tôi (hiện tại vẫn còn khỏe mạnh) lúc minh mẩn có xác nhận của chính quyền địa phương và chứng kiến của hai người trong ấp .Còn 1 người con không được phân chia tài sản đất đai lý do qua 30 năm người con đó không phụng dưỡng, chăm sóc, mặt trí không nhìn mặt mẹ ruột mà còn chửi mắng. Nên mẹ tôi không phân chia tài sản. Hiện tại người con đó đang ở tạm trên nền đất có giấy chủ quyền của tôi giờ ý muốn chiếm dụng.

Vậy xin hỏi luật sư: 1/Tôi muốn sử dụng lại phần đất thuộc chủ quyền của tôi thì thủ tục cần có những gì?  2/ Có nhất thiết làm văn bản theo quy trình gửi từ ấp rồi gửi lên UBND xã nữa không?3/ Nếu đưa ra tòa án can thiệp. tôi phải làm thủ tục như thế nào. Có tốn phí gì  không?xin chân thành cảm ơn luật sư.!

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn, trường hợp của bạn chúng tôi có ý kiến như sau:


Theo thông tin bạn cung cấp thì mảnh đất này bạn đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Do vậy theo quy định của pháp luật đất đai thì người sử dụng đất hợp pháp có các quyền chiếm hữu, quyền sử dụng, quyền định đoạt đối với mảnh đất đó. Việc bạn cho người anh hoặc chị hoặc em bạn ở tạm trên mảnh đất đó nay bạn muốn đòi lại tài sản là hoàn toàn có căn cứ pháp luật. Nếu người anh hoặc chị hoặc em bạn cố tình không chịu trả lại thì bạn có thể gửi đơn đến cơ quan có thẩm quyền để giải quyết tranh chấp giúp bạn.

 

Căn cứ theo quy định tại Điều 203 về  thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai của Luật đất đai năm 2013 như sau:
 

Tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau:
 

1. Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết;
 

2. Tranh chấp đất đai mà đương sự không có Giấy chứng nhận hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này thì đương sự chỉ được lựa chọn một trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định sau đây:
 

a) Nộp đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định tại khoản 3 Điều này;
 

b) Khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự;
 

3. Trường hợp đương sự lựa chọn giải quyết tranh chấp tại Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền thì việc giải quyết tranh chấp đất đai được thực hiện như sau:
 

a) Trường hợp tranh chấp giữa hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư với nhau thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện giải quyết; nếu không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh hoặc khởi kiện tại Tòa án nhân dân theo quy định của pháp luật về tố tụng hành chính;
 

b) Trường hợp tranh chấp mà một bên tranh chấp là tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh giải quyết; nếu không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường hoặc khởi kiện tại Tòa án nhân dân theo quy định của pháp luật về tố tụng hành chính;
 

4. Người có thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai tại khoản 3 Điều này phải ra quyết định giải quyết tranh chấp. Quyết định giải quyết tranh chấp có hiệu lực thi hành phải được các bên tranh chấp nghiêm chỉnh chấp hành. Trường hợp các bên không chấp hành sẽ bị cưỡng chế thi hành.
 

Như vậy đối với trường hợp này của bạn, nếu như UBND cấp Xã giải quyết không thành thì bạn có thể gửi đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đến UBND cấp huyện hoặc Tòa án nhân dân có thẩm quyền để được giải quyết.

 

Hồ sơ giải quyết tranh chấp đất đai bao gồm: 

+  Đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai; 

+  Biên bản hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã; biên bản làm việc với các bên tranh chấp và người có liên quan; biên bản kiểm tra hiện trạng đất tranh chấp; biên bản cuộc họp các ban, ngành có liên quan để tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai đối với trường hợp hòa giải không thành; biên bản hòa giải trong quá trình giải quyết tranh chấp; 

+ Trích lục bản đồ, hồ sơ địa chính qua các thời kỳ liên quan đến diện tích đất tranh chấp và các tài liệu làm chứng cứ, chứng minh trong quá trình giải quyết tranh chấp; 

+  Báo cáo đề xuất và dự thảo quyết định giải quyết tranh chấp hoặc dự thảo quyết định công nhận hòa giải thành. 

Ngoài ra khi nộp đơn ra Tòa án bạn sẽ phải nộp tiền tạm ứng án phí theo quy định tại Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015.


Bài viết liên quan
Luật sư Bình Dương

Luật sư Bình Dương

CÔNG TY LUẬT THÀNH VĂN thuộc Đoàn Luật sư thành phố Hồ Chí Minh. Hiện chúng tôi có văn phòng trụ sở và..

Chi tiết >>

Thuế giá trị gia tăng khi chuyển nhượng chung cư.

Thuế giá trị gia tăng khi chuyển nhượng chung cư.

Do chuyển quyền sử dụng đất không thuộc đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng, nên giá tính thuế..

Chi tiết >>

Luật sư đất đai ở tại Bình Dương

Luật sư đất đai ở tại Bình Dương

Luật sư HLAW giới thiệu các dịch vụ pháp lý chuyên nghiệp trong lĩnh vực đất đai. Bao gồm tư vấn pháp..

Chi tiết >>

Bố mẹ cho tiền mua đất thì khi vợ chồng con ly hôn đất có được chia cho bố mẹ?

Bố mẹ cho tiền mua đất thì khi vợ chồng con ly hôn đất có được chia cho bố mẹ?

Luật sư tư vấn trường hợp bố mẹ cho vợ chồng con trai tiền mua đất. Hiện nay đất đã đứng tên con trai và con dâu..

Chi tiết >>

Tặng cho con đất nhưng không được thành viên khác đồng ý có được không?

Tặng cho con đất nhưng không được thành viên khác đồng ý có được không?

Luật sư tư vấn về trường hợp cha mẹ tặng đất cho con mà không có sự đồng ý của tất cả các con thì việc tặng..

Chi tiết >>

Giả mạo chữ ký trong hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất thì xử lý như thế nào?

Giả mạo chữ ký trong hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất thì xử lý như thế nào?

Xin luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề sau! Ông nội tôi mất năm 1992. Bà nội tôi mất năm 1998. Năm 1991 nhà nước kiện..

Chi tiết >>

Cấp GCN khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp?

Cấp GCN khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp?

Tôi xin kính chào luật sư, xin cho phép tôi hỏi vấn đề về quyền sử dụng đất như sau: năm 1992 khi chia ruộng đất..

Chi tiết >>

Tranh chấp đất đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Tranh chấp đất đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Trước hết tôi xin cảm ơn chân thành đến công ty đã nhận gmail này của tôi và tôi hi vọng sớm nhận được phản..

Chi tiết >>

Hỏi về thủ tục khởi kiện chia di sản thừa kế đối với bất động sản

Hỏi về thủ tục khởi kiện chia di sản thừa kế đối với bất động sản

Ông bà ngoại tôi có 5 người con, 1 người mất liên lạc từ năm 1979, mẹ tôi mất năm 1987, ông mất năm 1994, cậu mất..

Chi tiết >>

Dân sự

Hình sự

Đất đai

Hôn nhân

Lao động BHXH

Doanh nghiệp

Sở hữu trí tuệ

Dịch vụ nổi bật

0978. 17 21 25