Làm việc vào ngày nghỉ lễ tiền lương được tính thế nào?

Xin chào luật sư, cho em được hỏi anh (chị) là ngày 30/4 và 1/5 được nghỉ nhưng ngày giỗ tổ HÙNG VƯƠNG công ty em bắt buộc đi làm, nhưng lại cho nghỉ bù vào ngày thứ 7 là ngày 2-5 vậy cho e xin được hỏi nếu vậy tụi em có được hưởng tiền lễ gấp 4 lần không vậy? Em xin cảm ơn luật sư !

Trả lời tư vấn:  Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Do thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ, nên chúng tôi sẽ chia các trường hợp có thể xảy ra như sau:

+ Trường hợp 1: Bạn làm việc hưởng lương ngày

Tại Khoản 1 Điều 97 Bộ luật Lao động 2012 quy định về Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau:

Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.”

Theo quy định tại Điểm c Điều 97 trên, trường hợp người lao động hưởng lương ngày thì khi làm việc vào ngày nghỉ lễ thì tiền lương sẽ được hưởng ít nhất bằng 400% tiền lương.

+ Trường hợp 2: Bạn làm việc hưởng lương tháng

Với quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 97 ở trên, trường hợp bạn làm việc hưởng lương tháng thì sẽ được hưởng ít nhất bằng 300% tiền lương

Như vậy, bạn có thể đối chiếu với chế độ hưởng lương trên thực tế của bạn so với các quy định trên để có những cách xử lý đúng quy định.
 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Làm việc vào ngày nghỉ lễ tiền lương được tính thế nào?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 0978.17.21.25 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.


Bài viết liên quan
Đã từng công tác đúng ngành hiện trúng tuyển viên chức thì có được miễn tập sự?

Đã từng công tác đúng ngành hiện trúng tuyển viên chức thì có được miễn tập sự?

Luật sư tư vấn trường hợp đã giảng dạy theo hợp đồng lao động trong thời gian 5 năm và có đóng bảo hiểm xã hội..

Chi tiết >>

Tự ý nghỉ việc không báo trước có phải bồi thường?

Tự ý nghỉ việc không báo trước có phải bồi thường?

Tư vấn về trường hợp bồi thường khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và các vấn đề khác liên quan. Nội..

Chi tiết >>

Giải đáp về chi trả phụ cấp chức vụ?

Giải đáp về chi trả phụ cấp chức vụ?

Xin chào luật sư, em đang có 1 thắc mắc như sau, nhờ luật sư tư vấn giúp em. Em đang là kế toán trưởng, đang nghỉ thai..

Chi tiết >>

Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi quan hệ lao động chấm dứt?

Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi quan hệ lao động chấm dứt?

Tư vấn về trường hợp người lao động và người sử dụng lao động thỏa thuận về việc người lao động sẽ..

Chi tiết >>

Quy định về cho thuê lại lao động

Quy định về cho thuê lại lao động

Điều 54 Bộ luật lao động 2012 (BLLĐ 2012) có quy định cụ thể về hoạt động cho thuê lại lao động như sau:

Chi tiết >>

Dân sự

Hình sự

Đất đai

Hôn nhân

Lao động BHXH

Doanh nghiệp

Sở hữu trí tuệ

Dịch vụ nổi bật

0978. 17 21 25