Không có sổ hộ khẩu có làm được Căn cước công dân không?

Luật sư tư vấn về trường hợp công dân không có sổ hộ khẩu thì có tiến hành làm được căn cước công dân không và các vấn đề pháp lý liên quan.

Nội dung tư vấn: Chào luật sư. Hiện em của em đang 14-15t đang học lớp 9. Do hoàn cảnh mẹ của em ấy bỏ đi chỉ để lại 1 tờ giấy khai sinh bản sao công chứng cho gia đình em. (Cùng cha khác mẹ với em và lấy họ mẹ trong khai sinh)Nay gần cuối cấp yêu cầu phải làm căn cước để được thi chuyển cấp. Hiện tại đang sống cùng ông bà nội ở nhà thuê. Nhà có hộ khẩu đã bán hiện đang ở nhà thuê. Còn bên ngoại thì cũng bán nhà hộ khẩu. Đang ở Hóc môn chưa có số nhà nên chưa cấp được sổ hộ khẩu mới.

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn, vấn đề của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Căn cứ vào Điều 22 Luật căn cước công dân năm 2014 quy định về trình tự, thủ tục cấp thẻ căn cước công dân như sau:

 

“Điều 22. Trình tự, thủ tục cấp thẻ căn cước công dân

 

1. Trình tự, thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân được thực hiện như sau:

 

a) Điền vào tờ khai theo mẫu quy định;

 

b) Người được giao nhiệm vụ thu thập, cập nhật thông tin, tài liệu quy định tại khoản 2 Điều 13 của Luật này kiểm tra, đối chiếu thông tin từ Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để xác định chính xác người cần cấp thẻ Căn cước công dân; trường hợp công dân chưa có thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì xuất trình các giấy tờ hợp pháp về những thông tin cần ghi trong tờ khai theo mẫu quy định.

 

Đối với người đang ở trong Quân đội nhân dân, Công an nhân dân thì xuất trình giấy chứng minh do Quân đội nhân dân hoặc Công an nhân dân cấp kèm theo giấy giới thiệu của thủ trưởng đơn vị;

 

c) Cán bộ cơ quan quản lý căn cước công dân chụp ảnh, thu thập vân tay của người đến làm thủ tục;

 

d) Cán bộ cơ quan quản lý căn cước công dân cấp giấy hẹn trả thẻ Căn cước công dân cho người đến làm thủ tục;

 

đ) Trả thẻ Căn cước công dân theo thời hạn và địa điểm trong giấy hẹn theo quy định tại Điều 26 của Luật này; trường hợp công dân có yêu cầu trả thẻ tại địa điểm khác thì cơ quan quản lý căn cước công dân trả thẻ tại địa điểm theo yêu cầu của công dân và công dân phải trả phí dịch vụ chuyển phát.

 

2. Trường hợp người đang mắc bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi của mình thì phải có người đại diện hợp pháp đến cùng để làm thủ tục theo quy định tại khoản 1 Điều này”.

 

Đồng thời căn cứ vào Điều 26 Luật căn cước công dân năm 2014 quy định về nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân:

 

Điều 26. Nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân

 

Công dân có thể lựa chọn một trong các nơi sau đây để làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân:

 

1. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Bộ Công an;

 

2. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

 

3. Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương;

 

4. Cơ quan quản lý căn cước công dân có thẩm quyền tổ chức làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân tại xã, phường, thị trấn, cơ quan, đơn vị hoặc tại chỗ ở của công dân trong trường hợp cần thiết”.

 

Như vậy, theo quy định này thì không cần phải có sổ hộ khẩu, nếu bạn có nơi cư trú tại Hóoc Môn thì bạn chỉ cần đến cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an cấp huyện hoặc cấp tỉnh nơi bạn đang sống ( Hóoc Môn) để làm căn cước công dân hoặc đến cơ quan quản lý căn cước công dân có thẩm quyền tổ chức làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân tại xã, phường, thị trấn, cơ quan, đơn vị hoặc tại chỗ ở của bạn trong trường hợp cần thiết. Khi đến bạn sẽ lấy tờ khai theo mẫu quy định tại Cơ quan Công an để điền và nộp tại đó, sau khi cơ quan Công an tiếp nhận xong họ sẽ có trách nhiệm kiểm tra, thu thập, cập nhật thông tin của bạn, đối chiếu thông tin của bạn từ cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để xác định chính xác người cần cấp thẻ căn cước công dân. Trường hợp nếu bạn chưa có thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì xuất trình các giấy tờ hợp pháp về những thông tin cần ghi trong tờ khai theo mẫu quy định ( ở đây có thể là tờ giấy khai sinh mà mẹ của bạn để lại cho gia đình), cán bộ cơ quan quản lý căn cước công dân chụp ảnh, thu thập vân tay của bạn; Cán bộ cơ quan quản lý căn cước công dân cấp giấy hẹn trả thẻ căn cước công dân cho bạn.


Bài viết liên quan
Phí kiểm định xe ô tô mới nhất

Phí kiểm định xe ô tô mới nhất

Ngoài thủ tục đăng ký xe, nộp thuế trước bạ, mua bảo hiểm xe,..thì đăng kiểm ô tô cũng là một trong những thủ..

Chi tiết >>

Lối đi thang bộ trong chung cư hiện nay được quy định như thế nào?

Lối đi thang bộ trong chung cư hiện nay được quy định như thế nào?

Luật sư tư vấn về trường hợp thang bộ trong chung cư chỉ di chuyển được theo một chiều từ trên tầng xuống mà..

Chi tiết >>

Việc tặng cho đất có cần nộp thuế thu nhập cá nhân hay không?

Việc tặng cho đất có cần nộp thuế thu nhập cá nhân hay không?

Luật sư tư vấn về trường hợp hai anh em ruột tặng đất cho người thứ ba mà Chi cục thuế yêu cầu phải có giấy..

Chi tiết >>

Tài sản kê biên thuộc sở hữu chung giải quyết thế nào?

Tài sản kê biên thuộc sở hữu chung giải quyết thế nào?

Luật sư tư vấn về vấn đề: Bố mất có để lại tài sản chung là mảnh đất. Sau đó mẹ thế chấp mảnh đất để..

Chi tiết >>

Thời hạn tạm trú tối đa và thủ tục gia hạn tạm trú

Thời hạn tạm trú tối đa và thủ tục gia hạn tạm trú

Xin Luật sư cho hỏi, theo quy định hiện hành, thời hạn tạm trú tối đa là bao lâu? Khi hết thời hạn tạm trú thì thủ..

Chi tiết >>

Dân sự

Hình sự

Đất đai

Hôn nhân

Lao động BHXH

Doanh nghiệp

Sở hữu trí tuệ

Dịch vụ nổi bật

0978. 17 21 25