Khi làm giấy kết hôn có được bổ sung tên cha vào giấy khai sinh của con không?

Luật sư tư vấn về trường hợp con sinh ra trong thời điểm chưa đăng ký kết hôn thì sau khi đăng ký kết hôn có được bổ sung thông tin người cha hay không và các vấn đề pháp lý liên quan.

Nội dung tư vấn: Năm 2015 vợ chồng cháu đám cưới nhưng vì cháu chưa đủ 18 tuổi nên ko làm giấy kết hôn , cuối năm 2015 và 2016 cháu đã sinh 2 bé và làm giấy khai sinh cho con theo họ của mẹ và nhập hộ khẩu bên nhà ngoại luôn,  năm nay vợ chồng cháu đã đủ tuổi định đi làm giấy kết hôn,, cháu muốn hỏi là Khi làm giấy kết hôn cháu có được bổ sung tên cha vào giấy khai sinh của con ko, nhưng cháu vẫn muốn giữ y sổ hộ khẩu bên ngoại,  ko muốn cắt khẩu về nhà chồng vì bà nội thuờng xuyên đòi bắt con của cháu , khi vợ chồng cháu giận nhau , nên cháu ko muốn cắt khẩu về nhà chồng , chỉ muốn giấy khai sinh của 2 bé có thêm phần tên cha thôi ạ. Như vậy có được ko Ls

 

Trả lời: Cảm ơn chị đã gửi yêu cầu tư vấn, ý kiến của chúng tôi tư vấn cho chị như sau:

 

-Thứ nhất, bổ sung tên cha vào giấy khai sinh của con trong trường hợp con sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn:

 

Căn cứ vào Thông tư số 15/2015/TT-BTP hướng dẫn luật hộ tịch và nghị định 123/2015/NĐ-CP , cụ thể khoản 2 Điều 13 thông tư này quy định về việc hướng dẫn đăng ký nhận cha, mẹ, con, bổ sung hộ tịch trong một số trường hợp đặc biệt:

 

“Điều 13. Hướng dẫn đăng ký nhận cha, mẹ, con, bổ sung hộ tịch trong một số trường hợp đặc biệt

...

2. Trường hợp con do người vợ sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn, đã được đăng ký khai sinh không có thông tin về người cha, vợ chồng có văn bản thừa nhận là con chung thì không phải làm thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con mà làm thủ tục bổ sung hộ tịch để ghi bổ sung thông tin về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh của người con”.

 

Như vậy, đối với trường hợp của chị, con sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn và đã được đăng ký khai sinh, do tại thời điểm chị sinh con thì hai anh chị chưa đủ tuổi kết hôn do đó khi đi làm giấy khai sinh cho con thì phần ghi thông tin của người cha bỏ trống và đứng họ của mẹ, hiện tại anh chị đã đủ điều kiện đăng ký kết hôn và anh chị định đi thực hiện việc đăng ký kết hôn. Theo quy định trên nếu hiện tại chị muốn bổ sung thông tin của người cha vào giấy khai sinh của hai con thì hoàn toàn là được, chỉ cần anh chị có văn bản thừa nhận 2 cháu này là con chung của hai anh chị và sau đó  anh chị sẽ làm thủ tục yêu cầu cơ quan hộ tịch bổ sung hộ tịch để ghi bổ sung thông tin về người cha trong sổ đăng ký khai sinh và giấy khai sinh của người con.

 

Việc đăng ký khai sinh cho con ở bên ngoại và nhập hộ khẩu bên đó:

 

Theo quy định của Luật hộ tịch 2014 quy định về thẩm đăng ký giấy khai sinh cho con như sau:

 

"Điều 13. Thẩm quyền đăng ký khai sinh

 

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh"

 

Do đó, nếu như chị cư trú tại bên ngoại và 2 con của chị đã được chị đăng ký khai sinh ở đó thì chị vẫn có thể bổ sung thông tin của người cha vào giấy khai sinh của con trong trường hợp này.

 

-Thứ hai, bổ sung hộ tịch

 

Căn cứ vào Điều 29 Luật hộ tịch năm 2014 quy định về thủ tục bổ sung hộ tịch như sau:

 

“Điều 29. Thủ tục bổ sung hộ tịch

 

1. Người yêu cầu bổ sung hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

 

2. Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy yêu cầu bổ sung hộ tịch là đúng, công chức tư pháp – hộ tịch ghi nội dung bổ sung vào mục tương ứng trong Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu ký tên vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

 

Trường hợp bổ sung hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp – hộ tịch ghi nội dung bổ sung vào mục tương ứng và đóng dấu vào nội dung bổ sung.”

 

Như vậy, sau khi hai anh chị có văn bản thừa nhận hai cháu này là con chung của hai anh chị thì hai anh chị sẽ làm những giấy tờ sau để bổ sung thông tin người cha vào giấy khai sinh của con:

 

+) Tờ khai bổ sung hộ tịch theo mẫu;

 

+) Giấy khai sinh bản chính của hai con;

 

+ Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc bổ sung giấy tờ hộ tịch;

 

+) Văn bản, đồ vật chứng cứ chứng minh quan hệ cha con.


Bài viết liên quan
Quyền yêu cầu ly hôn khi vợ đang có thai

Quyền yêu cầu ly hôn khi vợ đang có thai

Em và chồng kết hôn năm 2013, có 01 con chung năm nay đã 04 tuổi, hiện tại em đang có thai được 03 tháng. Gia..

Chi tiết >>

Quyền và nghĩa vụ của người mang thai hộ đối với con sinh ra?

Quyền và nghĩa vụ của người mang thai hộ đối với con sinh ra?

Vợ chồng tôi kết hôn đã nhiều năm mà không có con, nay muốn nhờ một người thân trong họ bên đằng vợ mang thai hộ...

Chi tiết >>

Chia tài sản được tặng cho riêng trước khi ly hôn quy định thế nào?

Chia tài sản được tặng cho riêng trước khi ly hôn quy định thế nào?

Luật sư tư vấn về vấn đề chia tài sản là bất động sản được cho riêng trước khi ly hôn thì sau khi ly hôn có bị..

Chi tiết >>

Chưa đăng ký kết hôn, người cha muốn giành quyền nuôi con được không?

Chưa đăng ký kết hôn, người cha muốn giành quyền nuôi con được không?

Luật sư tư vấn về vấn đề: Chưa đăng ký kết hôn, bạn gái cũ có thể yêu cầu khởi kiện yêu xác nhận quan hệ cha..

Chi tiết >>

Tư vấn giải quyết về con chung và tài sản khi ly hôn

Tư vấn giải quyết về con chung và tài sản khi ly hôn

Khi ly hôn việc yêu cầu giải quyết tranh chấp về quyền nuôi con và tài sản chung là vấn đề khó tránh khỏi. Tuy nhiên..

Chi tiết >>

Dân sự

Hình sự

Đất đai

Hôn nhân

Lao động BHXH

Doanh nghiệp

Sở hữu trí tuệ

Dịch vụ nổi bật

0978. 17 21 25