Giải đáp về chi trả phụ cấp chức vụ?

Xin chào luật sư, em đang có 1 thắc mắc như sau, nhờ luật sư tư vấn giúp em. Em đang là kế toán trưởng, đang nghỉ thai sản, vậy em có được hưởng phụ cấp chức vụ (kế toán trưởng 0.2 và phụ cấp trách nhiệm tổ trưởng tổ văn phòng 0.2 ).Vậy trong thời gian nghỉ thai sản cơ quan sử dụng lao động có chi trả cho em không? Và BHXH có chi trả cho em không? Quy định thế nào nhờ luật sư tư vấn giúp, thân chào luật sư.

Trả lời:
 

Về trường hợp của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:
 
Điều 89 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Điều 89. Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có).
Người lao động quy định tại điểm i khoản 1 Điều 2 của Luật này thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương cơ sở.

2. Đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động.
Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 trở đi, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động.

3. Trường hợp tiền lương tháng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này cao hơn 20 lần mức lương cơ sở thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bằng 20 lần mức lương cơ sở.

4. Chính phủ quy định chi tiết việc truy thu, truy đóng tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người lao động, người sử dụng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 122 của Luật này.”
 
Theo quy định nêu trên, tiền lương tháng để có căn cứ đóng bảo hiểm xã hội thì không bao gồm phụ cấp chức vụ, nên cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ chi trả cho bạn về chế độ thai sản và bạn không được hưởng phụ cấp chức vụ trong thời gian nghỉ thai sản.

Do đó, về chế độ thai sản, bạn được hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc ( là tiền lương theo ngạch, bậc và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề nếu có).

Như vậy, trường hợp của bạn, trong thời gian bạn sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Do đó, không được cơ quan trả lương nên bạn cũng không được hưởng phụ cấp chức vụ. Về chế độ thai sản sẽ do cơ quan BHXH tri trả theo quy định của pháp luật.
 


Bài viết liên quan
Đã từng công tác đúng ngành hiện trúng tuyển viên chức thì có được miễn tập sự?

Đã từng công tác đúng ngành hiện trúng tuyển viên chức thì có được miễn tập sự?

Luật sư tư vấn trường hợp đã giảng dạy theo hợp đồng lao động trong thời gian 5 năm và có đóng bảo hiểm xã hội..

Chi tiết >>

Làm việc vào ngày nghỉ lễ tiền lương được tính thế nào?

Làm việc vào ngày nghỉ lễ tiền lương được tính thế nào?

Xin chào luật sư, cho em được hỏi anh (chị) là ngày 30/4 và 1/5 được nghỉ nhưng ngày giỗ tổ HÙNG VƯƠNG công ty em..

Chi tiết >>

Tự ý nghỉ việc không báo trước có phải bồi thường?

Tự ý nghỉ việc không báo trước có phải bồi thường?

Tư vấn về trường hợp bồi thường khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động và các vấn đề khác liên quan. Nội..

Chi tiết >>

Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi quan hệ lao động chấm dứt?

Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi quan hệ lao động chấm dứt?

Tư vấn về trường hợp người lao động và người sử dụng lao động thỏa thuận về việc người lao động sẽ..

Chi tiết >>

Quy định về cho thuê lại lao động

Quy định về cho thuê lại lao động

Điều 54 Bộ luật lao động 2012 (BLLĐ 2012) có quy định cụ thể về hoạt động cho thuê lại lao động như sau:

Chi tiết >>

Dân sự

Hình sự

Đất đai

Hôn nhân

Lao động BHXH

Doanh nghiệp

Sở hữu trí tuệ

Dịch vụ nổi bật

0978. 17 21 25