Giả mạo chữ ký trong hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất thì xử lý như thế nào?

Xin luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề sau! Ông nội tôi mất năm 1992. Bà nội tôi mất năm 1998. Năm 1991 nhà nước kiện toàn đất đai, bố tôi được ông bà nội tôi sang tên cho thửa đất và được nhà nước cấp sổ đỏ cho bố tôi đứng tên năm 1996.

Nhưng hiện nay anh con nhà bác tôi xuất trình  giấy tặng cho một phần đất trong diện tích đất mà bố tôi đã được cấp sổ đỏ. Giấy này được lập năm 1996 do bà tôi ký. Nhưng nội dung giấy lại ghi là tôi là T (tên ông nội) cho cháu tôi diện tích đất này và ký tên T. Vậy xin hỏi luật sư bà tôi tên là N mà trong giấy lại ký tên là T thì có đúng pháp luật không? Và giấy này có hiệu lực pháp luật không? Tôi muốn tham khảo chi tiết về vấn đề này thì nên tìm hiểu ở những luật nào. Nếu tòa xử thì sẽ căn cứ luật năm 1996 hay luật mới nhất bây giờ. Xin chân thành cảm ơn luật sư!  Chúc luật sư thật nhiều sức khỏe!

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi, với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Giả sử, năm 19991 ông bà nội chuyển quyền sử dụng đất cho bố bạn là hợp pháp và việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bố bạn năm 1996 đúng theo quy định của pháp luật, theo đó, bố bạn được xác định là chủ sở hữu hợp pháp đối với phần diện tích trên.

 

Tuy nhiên, theo thông tin bạn cung cấp, con của bác bạn có đưa ra giấy tờ tặng cho một phần diện tích đất đã được cấp sổ đỏ cho bố bạn do bà nội ký tên ông trên giấy tờ này. Trường hợp nếu có căn cứ chứng minh giấy tờ tặng cho trên không phải xuất phát từ ý chí ông nội bạn, do bà nội bạn giả mạo ký tên thì hợp đồng tặng cho này sẽ bị vô hiệu theo Điều 136 Bộ luật dân sự 1995 cụ thể giao dịch dân sự vô hiệu nếu vi phạm vào một trong các điều kiện sau:

 

- Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

 

- Mục đích và nội dung của giao dịch không trái pháp luật, đạo đức xã hội;

 

- Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện;

 

- Hình thức giao dịch phù hợp với quy định của pháp luật.

 

Theo đó, nếu giao dịch vi phạm một trong các điều kiện trên thì sẽ bị vô hiệu, trường hợp ông bạn mất năm 1992 mà hợp đồng tặng cho được lập năm 1996 do bà ký tên của ông bị vô hiệu vì chủ thể không đủ điều kiện để tham gia giao dịch. Như vậy, giấy tờ tặng cho một phần đất mà người anh cung cấp sẽ không có giá trị pháp lý.


Bài viết liên quan
Luật sư Bình Dương

Luật sư Bình Dương

CÔNG TY LUẬT THÀNH VĂN thuộc Đoàn Luật sư thành phố Hồ Chí Minh. Hiện chúng tôi có văn phòng trụ sở và..

Chi tiết >>

Thuế giá trị gia tăng khi chuyển nhượng chung cư.

Thuế giá trị gia tăng khi chuyển nhượng chung cư.

Do chuyển quyền sử dụng đất không thuộc đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng, nên giá tính thuế..

Chi tiết >>

Luật sư đất đai ở tại Bình Dương

Luật sư đất đai ở tại Bình Dương

Luật sư HLAW giới thiệu các dịch vụ pháp lý chuyên nghiệp trong lĩnh vực đất đai. Bao gồm tư vấn pháp..

Chi tiết >>

Bố mẹ cho tiền mua đất thì khi vợ chồng con ly hôn đất có được chia cho bố mẹ?

Bố mẹ cho tiền mua đất thì khi vợ chồng con ly hôn đất có được chia cho bố mẹ?

Luật sư tư vấn trường hợp bố mẹ cho vợ chồng con trai tiền mua đất. Hiện nay đất đã đứng tên con trai và con dâu..

Chi tiết >>

Tặng cho con đất nhưng không được thành viên khác đồng ý có được không?

Tặng cho con đất nhưng không được thành viên khác đồng ý có được không?

Luật sư tư vấn về trường hợp cha mẹ tặng đất cho con mà không có sự đồng ý của tất cả các con thì việc tặng..

Chi tiết >>

Muốn đòi lại đất khi cho người thân trong gia đình mượn ở tạm có được không?

Muốn đòi lại đất khi cho người thân trong gia đình mượn ở tạm có được không?

Luật sư tư vấn về vấn đề giải quyết tranh chấp đất đai khi anh em trong gia đình ở tạm trên đất không trả lại..

Chi tiết >>

Cấp GCN khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp?

Cấp GCN khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp?

Tôi xin kính chào luật sư, xin cho phép tôi hỏi vấn đề về quyền sử dụng đất như sau: năm 1992 khi chia ruộng đất..

Chi tiết >>

Tranh chấp đất đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Tranh chấp đất đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Trước hết tôi xin cảm ơn chân thành đến công ty đã nhận gmail này của tôi và tôi hi vọng sớm nhận được phản..

Chi tiết >>

Hỏi về thủ tục khởi kiện chia di sản thừa kế đối với bất động sản

Hỏi về thủ tục khởi kiện chia di sản thừa kế đối với bất động sản

Ông bà ngoại tôi có 5 người con, 1 người mất liên lạc từ năm 1979, mẹ tôi mất năm 1987, ông mất năm 1994, cậu mất..

Chi tiết >>

Dân sự

Hình sự

Đất đai

Hôn nhân

Lao động BHXH

Doanh nghiệp

Sở hữu trí tuệ

Dịch vụ nổi bật

0978. 17 21 25