Bố mẹ cho tiền mua đất thì khi vợ chồng con ly hôn đất có được chia cho bố mẹ?

Luật sư tư vấn trường hợp bố mẹ cho vợ chồng con trai tiền mua đất. Hiện nay đất đã đứng tên con trai và con dâu thì khi vợ chồng con khi hôn, bố có được chia tài sản hay không? Nội dung tư vấn như sau

Nội dung câu hỏi: Kính gửi Luật sư. Tôi xin được tư vấn về phân chia tài sản. Tôi có mảnh đất được ba mẹ cho, nhưng chưa sang tên cho tôi, dự kiến là sẽ để mảnh đất đó cho con trai và con dâu xây dựng nhà ở sau này tôi về đó sinh sống cùng con trai và cũng có chỗ để thờ cúng chồng ( đất và con trai sống ở Huế, còn tôi sống  với con gái để chăm cho cháu ở Nha Trang). Nhưng vì con trai không muốn ở trên mảnh đất của dòng họ nên tôi mới bán đi và để mua mảnh đất khác cho con trai xây dựng. Nhưng do tôi ở xa đi lại không thuận tiện để ký giấy tờ mua bán đất nên tôi có ủy quyền cho con trai ký giấy tờ cũng như làm giấy tờ cho tặng con để con đứng tên trên mảnh đất đó và bán đi được 520 triệu, nộp tiền thuế đất là 140 triệu ( con trai và con dâu trả tiền thuế đất) . Sau khi bán, con trai dùng số tiến đó để mua mảnh đất mới 680 triệu và đứng tên của 2 vợ chồng con trai tôi. Nhưng số tiền mua đất còn thiếu nên tôi có cho thêm 2 vợ chồng cháu 100 triệu ( tiền mặt). Khi xây dựng nhà tôi có cho cháu thêm 100 triệu ( nhờ con rễ chuyển khoản). Bây giờ 2 vợ chồng con tôi chuẩn bị ly hôn ( không có con cái). Cho tôi xin hỏi luật sư vậy khi 2 vợ chồng cháu ly hôn tôi có được chia tài sản không. 

 

Trả lời: Cám ơn bác đã gửi câu hỏi, với câu hỏi của bác Luật sư tư vấn như sau:

 

Theo thông tin bác cung cấp, thửa đất hiện tại vợ chồng con trai bác đang sử dụng đã được cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng  tên vợ chồng con trai bác nên tài sản này được xác định là tài sản chung của vợ chồng con trai bác. Khi ly hôn, những tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia đôi theo nguyên tắc giải quyết tài sản theo quy định tại Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình 2014. Đối với thửa đất là tài sản chung của hai vợ chồng sẽ được chia đôi về giá trị quyền sử dụng đất cho con trai và con dâu bác khi ly hôn. Cụ thể:

 

"Điều 59. Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn

 

1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.

 

Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.

 

2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

 

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

 

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

 

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

 

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

 

3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.

 

4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

 

Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

 

5. Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

 

6. Tòa án nhân dân tối cao chủ trì phối hợp với Viện kiểm sát nhân dân tối cao và Bộ Tư pháp hướng dẫn Điều này."

 

 

Như vậy, khi vợ chồng con bác ly hôn, bác sẽ không thuộc đối tượng được phân chia tài sản chung của con trai bác. Nếu bác có căn cứ chứng minh về việc cho vợ chồng con bác vay, mượn tiền để mua đất thì có thể yêu cầu vợ chồng con trai bác hoàn trả số tiền đã vay, mượn.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 


Bài viết liên quan
Luật sư Bình Dương

Luật sư Bình Dương

CÔNG TY LUẬT THÀNH VĂN thuộc Đoàn Luật sư thành phố Hồ Chí Minh. Hiện chúng tôi có văn phòng trụ sở và..

Chi tiết >>

Thuế giá trị gia tăng khi chuyển nhượng chung cư.

Thuế giá trị gia tăng khi chuyển nhượng chung cư.

Do chuyển quyền sử dụng đất không thuộc đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng, nên giá tính thuế..

Chi tiết >>

Luật sư đất đai ở tại Bình Dương

Luật sư đất đai ở tại Bình Dương

Luật sư HLAW giới thiệu các dịch vụ pháp lý chuyên nghiệp trong lĩnh vực đất đai. Bao gồm tư vấn pháp..

Chi tiết >>

Tặng cho con đất nhưng không được thành viên khác đồng ý có được không?

Tặng cho con đất nhưng không được thành viên khác đồng ý có được không?

Luật sư tư vấn về trường hợp cha mẹ tặng đất cho con mà không có sự đồng ý của tất cả các con thì việc tặng..

Chi tiết >>

Giả mạo chữ ký trong hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất thì xử lý như thế nào?

Giả mạo chữ ký trong hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất thì xử lý như thế nào?

Xin luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề sau! Ông nội tôi mất năm 1992. Bà nội tôi mất năm 1998. Năm 1991 nhà nước kiện..

Chi tiết >>

Muốn đòi lại đất khi cho người thân trong gia đình mượn ở tạm có được không?

Muốn đòi lại đất khi cho người thân trong gia đình mượn ở tạm có được không?

Luật sư tư vấn về vấn đề giải quyết tranh chấp đất đai khi anh em trong gia đình ở tạm trên đất không trả lại..

Chi tiết >>

Cấp GCN khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp?

Cấp GCN khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp?

Tôi xin kính chào luật sư, xin cho phép tôi hỏi vấn đề về quyền sử dụng đất như sau: năm 1992 khi chia ruộng đất..

Chi tiết >>

Tranh chấp đất đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Tranh chấp đất đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Trước hết tôi xin cảm ơn chân thành đến công ty đã nhận gmail này của tôi và tôi hi vọng sớm nhận được phản..

Chi tiết >>

Hỏi về thủ tục khởi kiện chia di sản thừa kế đối với bất động sản

Hỏi về thủ tục khởi kiện chia di sản thừa kế đối với bất động sản

Ông bà ngoại tôi có 5 người con, 1 người mất liên lạc từ năm 1979, mẹ tôi mất năm 1987, ông mất năm 1994, cậu mất..

Chi tiết >>

Dân sự

Hình sự

Đất đai

Hôn nhân

Lao động BHXH

Doanh nghiệp

Sở hữu trí tuệ

Dịch vụ nổi bật

0978. 17 21 25